[pin] – Mac 12

phamvutung02/08/2017
  • phamvutung
    Thành viên

Chào các bác…
    Em có vấn đề này liên quan đến pin của MAC 12, mong các bác giúp đỡ:
    1. Em dùng Cốc Cốc mở khoảng 4-5 tab, đồng thời soạn văn bản + chạy zalo, viber – Pin trụ được khoảng tầm gần 5 tiếng. Như vậy là bình thường hay ko? (pin còn Capacity 87%)
    2. Khi không dùng em gập lại. Trước đây em dùng MAC AIR thì ko thấy nó tụt pin trong quá trình gập lại (hoặc chỉ hao 1% trong 1-2 ngày). Nhưng khi dùng MAC 12, chiều em gập máy ra về, sáng mai mở lại chỉ còn 80-85% pin thôi. Em đã tắt chức năng POWER NAP rồi….. Các bác cho em hỏi vụ này có cách nào khắc phục ko? và tại sao nó lại hao pin trong quá trình ngủ đông nhiều vậy

• thienphuc
    Thành viên

Bác không cắm sạc thường xuyên hay sao mà pin còn có 87% vậy. Mac 12 cao lắm mới được 2 năm thôi mà. Bác có hay calibrate cho máy không? Nếu k thì mang máy về làm thử coi có cải thiện được không. Còn vụ gập máy thì lâu lâu mình cũng bị, nhưng là khi không gập máy hoàn toàn, còn bác gập hẳn xuống mà bị vậy thì đáng lo đấy. Căng quá thì chay lại hệ điều hành phát.

phamvutung
    Thành viên
    thienphuc, post: 213636, member: 86 wrote:
    Bác không cắm sạc thường xuyên hay sao mà pin còn có 87% vậy. Mac 12 cao lắm mới được 2 năm thôi mà. Bác có hay calibrate cho máy không? Nếu k thì mang máy về làm thử coi có cải thiện được không. Còn vụ gập máy thì lâu lâu mình cũng bị, nhưng là khi không gập máy hoàn toàn, còn bác gập hẳn xuống mà bị vậy thì đáng lo đấy. Căng quá thì chay lại hệ điều hành phát.
    em cắm thường xuyên bác ơi. Em rất ít xài pin.
    Trung bình em calibrate 1-2 tháng/lần. Vậy bây giờ em restore hay chạy bản nào ổn định nhất hả bác
    thienphuc
    Thành viên
    phamvutung, post: 213673, member: 12207 wrote:
    em cắm thường xuyên bác ơi. Em rất ít xài pin.
    Trung bình em calibrate 1-2 tháng/lần. Vậy bây giờ em restore hay chạy bản nào ổn định nhất hả bác
    Thì cứ lên mới nhất thôi, mà em cứ thấy sai sai thế nào, không biết hệ điều hành thì ảnh hưởng chi đến pin. Nhưng thôi, bác cứ làm phát cũng chẳng ảnh hưởng gì. Không biết máy bác có bị dính mac keeper không nữa? Không biết bác xài sao pin còn 87% nhưng chừng đó được 5h cũng khá rồi.
    phamvutung
    Thành viên
    thienphuc, post: 213674, member: 86 wrote:
    Thì cứ lên mới nhất thôi, mà em cứ thấy sai sai thế nào, không biết hệ điều hành thì ảnh hưởng chi đến pin. Nhưng thôi, bác cứ làm phát cũng chẳng ảnh hưởng gì. Không biết máy bác có bị dính mac keeper không nữa? Không biết bác xài sao pin còn 87% nhưng chừng đó được 5h cũng khá rồi.
    ngày trước em bị dính Mac Keeper nhưng em gỡ dc rồi.
    Cycle Count của e chỉ mới 122 lần thôi, chẳng hiểu sao lại bị như vậy nữa.
    Bác có biết chỗ nào ở HCM thay pin MAC 12 ko
    thienphuc
    Thành viên
    phamvutung, post: 213695, member: 12207 wrote:

phamvutung, post: 213695, member: 12207 wrote:
    mình biết hai chỗ này là trung tâm uỷ quyền của apple. Không biết máy bạn hết bảo hành thì họ có sửa tính phí cho bạn không? Đó là 39 nguyễn thị diệu và KTC 55 bùi thị xuân. Khả năng cao là ở 39 nguyễn thì diệu sẽ sửa cho bác. Bác cứ mang ra hỏi thử xem. Mà trước tiên cứ kêu họ kiểm tra và chú ý phần pin cho mình, chứ mới 122 cycle mà thay pin thì uổng quá. Bác cũng có thể đăng bán trên nhật tảo thử xem. Giá rẻ rẻ chút là có người rinh ngay ấy mà.
    phamvutung
    Thành viên
    thienphuc, post: 213698, member: 86 wrote:
    mình biết hai chỗ này là trung tâm uỷ quyền của apple. Không biết máy bạn hết bảo hành thì họ có sửa tính phí cho bạn không? Đó là 39 nguyễn thị diệu và KTC 55 bùi thị xuân. Khả năng cao là ở 39 nguyễn thì diệu sẽ sửa cho bác. Bác cứ mang ra hỏi thử xem. Mà trước tiên cứ kêu họ kiểm tra và chú ý phần pin cho mình, chứ mới 122 cycle mà thay pin thì uổng quá. Bác cũng có thể đăng bán trên nhật tảo thử xem. Giá rẻ rẻ chút là có người rinh ngay ấy mà.
    cảm ơn bác, em còn BH ở cửa hàng bán…em mua hàng 2nd…máy em dùng ưng quá, chỉ mỗi vđ pin nên bán cũng tiếc.hehe

Cái khó là làm ntn để chứng minh pin bị vấn đề, vụ này thì em lại ko rành

thienphuc
    Thành viên
    phamvutung, post: 213717, member: 12207 wrote:
    cảm ơn bác, em còn BH ở cửa hàng bán…em mua hàng 2nd…máy em dùng ưng quá, chỉ mỗi vđ pin nên bán cũng tiếc.hehe

Cái khó là làm ntn để chứng minh pin bị vấn đề, vụ này thì em lại ko rành
    cửa hàng sửa thì cũng không uy tín cho lắm, nó sửa được viên pin thì hư hết mấy linh kiện kế bên. Dù có còn bảo hành apple hay không thì bạn cứ mang ra địa chỉ mình đã đề cập, trình bày cụ thể chi tiết vấn đề mình đang gặp với viên pin, rồi coi người ta trả lời thế nào hãy tính tiếp. Chứ cứ ở nhà thì đâu biết đường nào mà lần bạn, hehe.

• Diễn đàn ‘Thủ thuật Mac OS X’ đã không còn cho phép tạo chủ đề và phản hồi mới.