Phân vân giữa MBP 13″ 2015 và 2016

leesown04/04/2017
  • leesown
    Thành viên

Như tiêu đề ạ, e đang có nhu cầu nâng cấp máy từ chiếc MD101 đã dùng khá lâu.
    Ngân sách của em là khoảng 25-30tr,
    Nhu cầu là chỉnh sửa ảnh raw với Lightroom, PTS, thỉnh thoảng có edit video bằng Premeire (khá ít). Ngoài ra chỉ sử dụng với tác vụ cơ bản, ko chơi game.

Giá chiếc MF840 99% cũng vào tầm 24-25tr, đủ cổng kết nối mình cần.

MBP 13 2016 bản ko touchbar thì tầm 30tr, bị cắt mất cổng SD mình hay sử dụng nên thấy khá thốn.

Tóm lại muốn mong các bác cho lời khuyên với nhu cầu của e thì nên mua máy nào ạ.

• khoibn
    Thành viên

2016 có ổ super SSD, màn đẹp hơn, phím gõ phê lòi hơn sau này bán lại vẫn lời hơn. Sài nửa năm nhớ mua gói bảo hành apple là thơm luôn.

leesown
    Thành viên

@khoibn wrote:

Hiệu năng có ổn không bác, tại em thấy bản touchbar mới có CPU full power, bản cơ bản thì dùng CPU giống mac air quá. Em chỉnh sửa ảnh file raw khá nhiều sợ ko đc mượt ạ

duongrdtfhg
    Thành viên

thấy nhu cầu của bác lấy con mf840 ngon hơn đó cấu hình mạnh hơn , có SDcard và đặc biệt vẫn có magsafe =)))

leesown
    Thành viên

@duongrdtfhg wrote:

Thank bác. E cũng đang nghiêng về con đó nhưng thực sự là bản 2016 đẹp quá :))

duongrdtfhg
    Thành viên

@leesown wrote:

bác nói điều hiển nhiên thật nhưng cứ làm cái cần câu cơm đã rồi có tiền thì đập thẳng 15′ hoặc 13′ có touchbar luôn cho nó truất =)))

leesown
    Thành viên

@duongrdtfhg wrote:

Thank bác. Em quyết đc rồi ah :))

ptk8588
    Thành viên

Mình đang dùng bản 15 touchbar đây, nhu cầu thì cũng giống bạn, chỉnh sửa ảnh với LR, ko game giếc. Thanh touchbar chưa thật sự hữu dụng cho lắm, cái ngu nhất là tất cả các cổng đều chuyển qua type-c và ko có ổ SD nên rất bất tiện, cứ phải tốn tiền mua adapter. Tới giờ mình tốn cũng kha khá tiền cho adapter type c rồi @.@ 1 cọng type C- female usb, 1 cọng type c- male usb, 1 adapter sd card type-c. Vài bữa nữa mà nâng cấp monitor lại phải tốn thêm tiền mua adapter type C ra displayport hoặc thunderbolt Nhiều lúc chỉnh hình muốn dùng chuột ngoài cũng phải cắm thông qua cọng adapter lòng thòng nghĩ mà ngu người. Thành thật mà nói bạn mua bản 2015 dùng tiện hơn, đủ cổng ko phải lăn tăn.
    Thằng tim-cook làm loạn Apple cả rồi, ra cái ipad 2017 cải lùi so với air2 nữa.

SteveJobsNTA
    Thành viên

về cơ bản thì cấu hình bản không touch bar như là MacBook Air thôi nên đôi lúc sẽ không phục vụ bạn tốt nếu bạn hay chỉnh sửa ảnh, nếu có thể bạn nên dùng bản 2015 đi, không có lý do gì để bạn mua bản 2016, nếu bạn dư giả ngân sách thì mình không cản nhưng do cắt rất nhiều cổng nên khi mua bạn tốn khá nhiều để mua cổng chuyển đấy. Macbook không như iphone, 1 chiếc bạn có thể dùng từ 5 đến 7 năm vẫn có thể tốt và không lỗi thời nhưng vẫn đảm bảo bạn dùng tốt, ngoại trừ việc chơi game (mà mac sinh ra không để chơi game đâu).

labotoshi
    Thành viên

thấy bảo bản 2016 yếu hơn bản 2015 à các bác. đang có ý định xúc 1 em mà lo lắng quá. bác nào tư vấn e với ạ. Nhu cầu của e là lập trình thôi ạ

• Diễn đàn ‘Tư vấn chọn mua máy tính’ đã không còn cho phép tạo chủ đề và phản hồi mới.