Học tập (Win+Mac) Từ điển hay nhất: Oxford Advanced Dictionary 9 + Cambridge Advanced Dictionary (Fshare)

Thảo luận trong 'Phần mềm' bắt đầu bởi vokimtri, 22/05/2016.

Lượt xem: 2,987

1. Mình chia sẽ hai bộ từ điển được đánh giá là "đáng giá" trong công việc học tập tiếng Anh của các bạn. Tuy nhiên có sự khác biệt trong cách sử dụng hai bộ từ điển này:

1. Oxford Advanced Dictionary 9:
    Được đánh giá là quyển từ điển "luon cập nhật những từ vựng mới nhất" và luôn được giáo viên ngoại ngữ khuyên dùng?!

2. Cambridge Advanced Learner's Dictionary 3rd:
    Tuy là quyển từ điển "khá xưa", nhưng theo quan điểm của mình bộ từ điển này lại tốt hơn nhiều quyển "đầu tiên". Tốt hơn ở điểm nào? các bạn nên nhớ là khi học một ngoại ngữ - đặc biệt là tiếng Anh - thì Phrasal Verbs - đóng vai trò quan trọng nhất vì nó làm cho câu nói và câu viết ngắn gọn hơn và xúc tích hơn. Nên khi các bạn muốn tra Phrasal Verbs, thì quyển này là tốt nhất; chỉ cần đánh một cụm phrasal verbs trực tiếp trên thanh cần tra là sẽ có kết quả - không cần phải đánh một ĐỘng từ rồi tìm Động từ đó đi với giới từ nào nên các bạn sẽ đỡ tốn thời gian hơn.

3. Cambridge Advanced Learner's Dictionary 4rd:
    Quyển từ điển này hay hơn cuốn thứ 2 là nó liệt kê từ vựng được tra theo C1 hay B1...theo chuẩn đánh giá. Nên các bạn có thể chọn quyển này, tuy nhiên nếu máy hơi "yếu" thì các bạn chọn cuốn thứ 2 - cũng không khác biệt nhiều.
    (Đăng nhập hoặc đăng ký để thấy link)
    PS: Bạn sử dụng phần mền tạo ổ đĩa ảo như Daemon tool thì bạn mở ra và copy toàn bộ files trong ổ đĩa đó vào một folder trên Applications của Macbook là bạn sẽ chạy được CALD4.
    Chỉnh sửa cuối: 03/06/2016
  2. Hieu123

Hieu123

Tải CALD4 cho macbook pro 13' làm sao bác? cho mình xin cái chỉ dẫn cụ thể đc ko? Cảm ơn
    vokimtri thích bài này.
  3. Fatty Cat

Fatty Cat

Bạn có từ điển Longman và Oxford Collocation không share mình với! Thanks!
  4. vokimtri

vokimtri

Collocations thì mình có Paper Dictionary thoi bạn. Mình chỉ sử dụng từ điển như "mì ăn liền", còn Collocations là phải đọc nhiều lần thì mình sử dụng Paper Dictionary thì sẽ nhớ hơn là trên máy tính.
    Fatty Cat thích bài này.
  5. vokimtri

vokimtri

Bạn sử dụng phần mền tạo ổ đĩa ảo như Daemon tool thì bạn mở ra và copy toàn bộ files trong ổ đĩa đó vào một folder trên Applications của Macbook là bạn sẽ chạy được CALD4.
  6. Tonymt

Tonymt

Cho mình hỏi là bản này design cho mac hay kiểu port bản win cho mac vậy?
  7. Nguyễn Thu Phương

Nguyễn Thu Phương

giao diện OALD9 trông chán quá
    còn không bằng bản 8 mình đang dùng =))
  8. vokimtri

vokimtri

uhm, cũng như nhiều bạn vẫn thích CALD3, chứ không muốn lên bản 4th.
  9. vokimtri

vokimtri

ported vào qua con đường Daemon tool - để copy toàn bộ thư mục vào Applications bạn.
  10. doxuan

doxuan

CALD4 ở link trên dùng cho windows bạn à, không phải cho mac. Bạn nào có link cho mac gởi giúp cho nha. thanks.
  11. vokimtri

vokimtri

trời bạn nói sao thế? dùng Mac lâu chưa bạn? mình up file windows?? bạn có download về chưa? và bạn vào file OALD9.PKG NHÉ. rồi cài đặt nhé.
Chủ đề đã tạo: (Win+Mac) Từ điển
Diễn đàn Tiêu đề Date
Phần mềm iOS - iTunes Store Cần tìm bộ từ điển Oxford dành cho IOS?? 22/07/2016
Hỏi đáp - Thắc mắc Copy dữ liệu từ điện thoại vào máy 25/05/2016
Hỏi đáp - Thắc mắc hình chụp từ điện thoại Android, cập nhật sang IOS trên iPad 24/03/2016
Nơi yêu cầu phần mềm Xin app từ điển Anh-Việt "Vietnam Dictionaries" cho mac !!! 28/05/2015
Phần mềm [Fshare] Bộ từ điển tuyệt vời cho Mac 18/01/2015