Văn phòng Endnote X 7.5 cho Office 2016 Mac (Chính thức)

Thảo luận trong 'Phần mềm' bắt đầu bởi truongtuananhhau1, 08/03/2016.

Lượt xem: 3,291

1. 1. Giới thiệu một chút về Endnote:

Endnote có thể coi là phần mềm có nhiều chức năng hơn là quản lý reference. Endnote giúp bạn tìm kiếm theo tổ chức, người viết, hay nhà xuất bản... trong kho reference của bạn. Bên cạnh đó, Endnote còn cho bạn tìm kiếm full text của hàng ngàn ấn phẩm được public online... (hãy thử sức mạnh của nó)

Bắt đầu với Endnote cho những ai mới tiếp cận:

Một số cải tiến trong Endnote X7:
    • Brand-new library sharing with up to 14 colleagues, anywhere in the world
    • A global research community that lives in EndNote online
    • Background synchronization so your work is continuously saved online
    • Advanced PDF importing, file naming and organizing
    • Expanded format options, with more than 6,000 reference styles
    • Bibliography subheadings for more control and flexibility
    • New choices for organizing your research materials
    • New reference types such as interview, podcast, conference paper and press release
    • A plug-in for adding citations to Microsoft® PowerPoint® slides (Windows only)
    Các bạn có thể xem đầy đủ các chức năng giữa X7 so với các version cũ:

EndNote X7 syncs all your citations, attachments, reference groups and annotations so you have access anywhere, anytime. (Chức năng này chỉ với những người có account trả phí nhé) - Nhưng bạn có thể tưởng tượng là mình làm được cái này free không? ^^ Hãy kết hợp khôn ngoan giữa Endnote và Dropbox (Onedriver, Google driver...) bạn sẽ làm được điều này (xem hướng dẫn ở dưới).

Với Endnote, bạn có thể

Sắp xếp tài liệu tham khảo rất khoa học (theo tên, năm....), làm thay đổi tư duy và cách nhớ về việc lưu trữ tài liệu theo cách cũ của mình:
    cho mình search lại với độ chính xác cao với nhiều lựa chọn search theo tên, tác giả, ngày ban hành...

Cho mình trích dẫn và nó sẽ tự sắp xếp danh mục tài liệu tham khảo theo vần abc không phải làm thủ công (ai đã từng làm luận văn tốt nghiệp hoặc làm deskreview trong một nhóm nhiều người sẽ thấy điều này kinh khủng mức nào).

Với cùng nguồn tài liệu tham khảo của mình, nó cho phép mình thay đổi từ hệ thống sắp xếp tài liệu tham khảo theo Harvard... hoặc theo cách của Việt Nam (theo bộ Giáo dục và đào tạo, tải tại đây: (Đăng nhập hoặc đăng ký để thấy link) )

(muốn insert tài liệu thì phải vào tab EndNote X7 Chọn Insert Citation/inser Selected Citation (s)... (hoặc có thể tạo phím tắt cho chức năng này bằng services của Apple nhé cho đơn giản). Kết quả trích dẫn trong file word:
    Các references này sẽ được nó sắp xếp theo vần ABC (tiếng Việt, tiếng Anh) một cách tự động

2. Kết hợp với dropbox (hoặc 1 phần mềm cloud khác như Onedriver, Google driver...) để đồng bộ References giữa các máy tính, giữa các nền tảng (win, mac hoặc ubuntu...):

Bạn copy thư mục Library mặc định của bạn đã tạo đưa vào dropbox (mình dùng dropbox). Rồi ở các máy tính khác (win hay mac hay...) bạn mở endnote lên chọn Open Library... và mở đường dẫn cho nó tới library đã lưu trong dropbox của bạn. Vậy là xong (nhớ là các máy phải cùng chung version nhé ví dụ: X7 trên win thì trên mac cũng phải là X7 (build bao nhiêu cũng được, đồng bộ ok qua cloud của dropbox - buil ở đây được hiểu là X7 nhưng 17.1.1999 hay 17.0 đều như nhau)

3. Link download: Bạn vào đây đăng ký tên, email... (Đăng nhập hoặc đăng ký để thấy link)
    Sau đó tải theo đúng version cho Mac (hoặc win)

Hoặc tải trực tiếp từ link này: (Đăng nhập hoặc đăng ký để thấy link)

Cài đặt như bình thường trên mac. Nếu đã cài bản cũ thì gỡ bỏ trước rồi cài bản này.

Sau đó tải crack này về để crack cho Mac
    (Đăng nhập hoặc đăng ký để thấy link)
    (trong đó có hướng dẫn rồi nhé, đọc kỹ hướng dẫn - bạn giữ lại crack này để dùng sau này, sau mỗi lần update cho endnote trên Mac)

Trên windows: tải về bản mới nhất đã kèm crack này: (Đăng nhập hoặc đăng ký để thấy link)
    Cài đặt, crack và đồng bộ library đã lưu trên dropbox (hoặc phần mềm cloud khác)

Hữu ích thì THANKS giúp mình ^^
    Chỉnh sửa cuối: 08/03/2016
  2. scorpuz

scorpuz

cám ơn bác, đang test
  3. truongtuananhhau1

truongtuananhhau1

Bản này khá ổn, mình dùng thấy không bị lỗi.
  4. scorpuz

scorpuz

mình cũng chưa thấy lỗi gì ngoại trừ việc không tự động cập nhật bibliography khi xóa 1 citation, tuy vậy khi thêm citation mới thì vẫn cập nhật lại để bỏ cái vừa xóa đi nên cũng không ảnh hưởng gì. cám ơn bác
  5. truongtuananhhau1

truongtuananhhau1

Theo mình thì đây lại là một ưu điểm :)

Mỗi lần mình xóa một paragraph mà chứa cả endnote trên windows thường mình sẽ bị mất thời gian chờ nó load lại và update endnote. Nhiều khi sẽ làm mình ngắt mạch suy nghĩ...
  6. scorpuz

scorpuz

OK, đồng ý. có lẽ mình ít xóa cả đoạn nên không để ý.
  7. boianh92

boianh92

các bạn cho mình hỏi mình đổi tên file là "EndNoteX7VolumeLicenseMac.license.dat" có đúng không mà không thấy chạy j hết á?
  8. scorpuz

scorpuz

làm bằng câu lệnh terminal trong hướng dẫn đi bạn
  9. truongtuananhhau1

truongtuananhhau1

Bạn làm thế này nhé: copy file đó vào thư mục như hướng dẫn

Bạn nhấn Command + Space bar (mục đích => hiện thanh sportlight), gõ terminal. Nhấn enter

Khi terminal hiện lên và paste câu lệnh trên vào rồi ấn enter. Để ý thư mục vừa paste file kia vào (thì thấy mất file đó đi). Vậy là xong.
  10. nhattanrm

nhattanrm

Cảm ơn bạn, đã thử test, chạy ổn định
  11. t3k_ken

t3k_ken

Ngon quá. Từ lúc xài 2016 toàn phải nhảy sang Win để làm Endnote :D
  12. minhpham89

minhpham89

Các bác cho em hỏi em làm đến bước C rồi nhưng nó bắt đánh Volume license product key thì làm gì ạ?
    Chỉnh sửa cuối: 20/04/2016
  13. Maithuy77

Maithuy77

14. Maithuy77

Maithuy77

Cám ơn Ad nhiều. Mình đã download và đang iến hành các bước nhưn hướng dẫn.Mình lên Terminal và gõ câu lệnh , nó hiển thị thế này thì làm sao hả Ad.

airs-MacBook-Air:~ BM$ EndNoteX7VolumeLicenseMac.dat

-bash: EndNoteX7VolumeLicenseMac.dat: command not found

airs-MacBook-Air:~ BM$
    Help!
  15. truongtuananhhau1

truongtuananhhau1

Có hai câu lệnh bạn nhé

Bạn copy cho chuẩn và thử lại xem. Khi gõ câu lệnh 2 bạn để ý file .dat vừa copy vào bị biến mất là ok
  16. BMN

BMN

Chào Ad!
    Mình cũng đang muốn cài endnote x7. Nhưng khi lên địa chỉ đã cho thì có phiên bản X8. Vậy có download và cài như hướng dẫn được không?
    Cám ơn nhiều nhé!
  17. truongtuananhhau1

truongtuananhhau1

Mình chưa thử với x8, bạn cứ thử cài xem, nếu không được thì cài lại bản x7 rồi active bằng cách trên nhé. Nếu x8 dùng được licence 7 thì bạn phản hồi giúp, thanks
    yehyeh thích bài này.
Chủ đề đã tạo: Endnote Office
Diễn đàn Tiêu đề Date
Phần mềm Endnote X7.5 for Office 2016 on Mac (beta) 01/12/2015
Nơi yêu cầu phần mềm Xin phần mềm Endnote x7 07/04/2016
Nơi yêu cầu phần mềm Endnote X7 29/06/2015
Nơi yêu cầu phần mềm key của phần mềm endnote x7 03/10/2014
Cẩm nang kiến thức cơ bản in 2 mặt trên office 2016 macbook 03/01/2017